Thủ tục di chuyển hồ sơ hưởng trợ cấp khi chuyển nơi ở

Cập nhật lúc 06:14, Thứ Sáu, 25/11/2022 (GMT+7)
Ông Lê Văn Vụ (TP. Hà Nội) là thương binh hạng 4/4 đang hưởng trợ cấp thương tật tại huyện Ý Yên, tỉnh Nam Định. Ông Vụ hỏi, nay ông chuyển hộ khẩu lên TP. Hà Nội để ở thì cần làm những thủ tục gì để di chuyển hồ sơ hưởng trợ cấp thương tật?
 
Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:
 
Theo câu hỏi của ông, đề nghị ông Vụ thực hiện theo quy định về thủ tục di chuyển hồ sơ quy định tại Điều 131 Nghị định số 131/2021/NĐ-CP ngày 30/12/2021 của Chính phủ hoặc ông có thể liên hệ với Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Nam Định để được hướng dẫn cụ thể theo thẩm quyền.
 
Tại Điều 131 về hồ sơ, thủ tục di chuyển hồ sơ khi người hưởng trợ cấp ưu đãi thay đổi nơi thường trú quy định như sau:
 
Nơi đi:
 
- Cá nhân làm đơn đề nghị theo Mẫu số 27 Phụ lục I Nghị định này gửi đến Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi quản lý hồ sơ kèm bản sao được chứng thực từ căn cước công dân hoặc giấy xác nhận của cơ quan đăng ký cư trú.
 
- Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi quản lý hồ sơ trong thời gian 12 ngày kể từ ngày nhận đủ giấy tờ, có trách nhiệm kiểm tra thông tin đề nghị di chuyển, lập phiếu báo di chuyển hồ sơ theo Mẫu số 93 Phụ lục I Nghị định này kèm hồ sơ hưởng chế độ ưu đãi gửi bảo đảm qua đường bưu điện đến Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi cá nhân thường trú.
 
Trường hợp thân nhân đang hưởng trợ cấp tuất hằng tháng thay đổi nơi thường trú mà vẫn còn thân nhân khác đang hưởng trợ cấp tuất hằng tháng tại nơi đi thì Sở Lao động - Thương binh và Xã hội cấp bản trích lục hồ sơ người có công kèm bản sao y quyết định hưởng trợ cấp tuất hằng tháng gửi đến nơi thường trú mới.
 
Trường hợp hồ sơ thương binh, liệt sĩ được công nhận từ ngày 31/12/1994 trở về trước không đầy đủ theo quy định (do thất lạc) thì Sở Lao động - Thương binh và Xã hội thực hiện theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 129 Nghị định này.
 
Nơi đến:
 
Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi tiếp nhận hồ sơ trong thời gian 12 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ có trách nhiệm: Thông báo đến Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi đi; kiểm tra hồ sơ quy định tại điểm b khoản 1 Điều này, nếu không vướng mắc thì đăng ký quản lý đối tượng và thực hiện tiếp các chế độ ưu đãi.
 
Trường hợp hồ sơ có vướng mắc thì chuyển trả lại hồ sơ kèm công văn nêu rõ lý do chưa tiếp nhận, yêu cầu nơi chuyển hồ sơ giải quyết.
 
Mọi vướng mắc về chế độ và hồ sơ phải được giải quyết trước khi di chuyển. Thời điểm tiếp tục hưởng chế độ trợ cấp theo Phiếu báo di chuyển hồ sơ.
 
(Theo Chinhphu.vn)
,