(LĐ online) - Ngày 26/12, Công an tỉnh đã tổ chức Lễ công bố xây dựng công an xã Hiệp Thạnh tiêu biểu, điển hình trong công tác đảm bảo an ninh trật tự và thực hiện Đề án 06/CP.
![]() |
Đồng chí Nguyễn Ngọc Phúc - Phó Chủ tịch UBND tỉnh, phát biêu tại buổi lễ |
Đây cũng là đơn vị điểm được Công an tỉnh chọn để tổ chức Lễ Công bố Quyết định xây dựng Công an xã tiêu biểu, điển hình trong công tác đảm bảo an ninh trật tự (ANTT) và thực hiện Đề án 06/CP, nhằm tạo sự lan tỏa, hướng tới tiếp tục phát huy, nhân rộng trong phạm vi toàn tỉnh.
Tham dự buổi lễ có các đồng chí: Đại tá Nguyễn Phong Thịnh - Phó Cục trưởng Cục V05 Bộ Công an; Đại tá Trương Minh Đương - Ủy viên Bam Thường vụ Tỉnh ủy, Giám đốc Công an tỉnh; Nguyễn Ngọc Phúc - Phó Chủ tịch UBND tỉnh. Về phía huyện Đức trọng có các đồng chí Lê Hồng Khánh - Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy, Nguyễn Văn Cường - Chủ tịch UBND huyện.
![]() |
Đồng chí Trương Minh Đương - Ủy viên BTV, Giám đốc Công an tỉnh phát biểu chỉ đạo |
Về kết quả thực hiện các tiêu chí xây dựng công an xã tiêu biểu, điển hình về công tác đảm bảo ANTT và thực hiện đề án 06/CP: Trong tổng số 10 nhóm, 15 tiêu chí chính với 41 tiêu chí thành phần: Đến nay, xã đã hoàn thành cơ bản các tiêu chí về xây dựng công an xã tiêu biểu, điển hình về công tác đảm bảo ANTT và thực hiện Đề án 06/CP.
Phát biểu tại buổi lễ, Đại tá Trương Minh Đương - Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Giám đốc Công an tỉnh, cho biết: Căn cứ tình hình thực tiễn tại địa phương, Ban Thường vụ Đảng ủy, Ban Giám đốc Công an tỉnh đã bàn bạc, thảo luận và quyết nghị về việc lựa chọn một số đơn vị Công an cấp xã đáp ứng một số tiêu chí, khả năng thực hiện các nhiệm vụ công tác để tập trung lãnh đạo, chỉ đạo xây dựng thành các xã tiêu biểu, điển hình trong công tác đảm bảo ANTT và Đề án 06, góp phần thực hiện thành công nhiệm vụ xây dựng Công an xã chính quy và tạo sự lan tỏa về ý nghĩa, tầm quan trọng của Đề án 06 trên địa bàn toàn tỉnh.
![]() |
Tham quan cơ sở vật chất được đầu tư tại trụ sở Công an xã Hiệp Thạnh |
![]() |
Đại tá Trương Minh Đương - Ủy viên BTV, Giám đốc Công an tỉnh tặng quà cho Công an xã Hiệp Thạnh. |
Nhằm quyết tâm xây dựng Công an xã Hiệp Thạnh, huyện Đức Trọng tiêu biểu, điển hình về công tác đảm bảo ANTT và thực hiện Đề án 06/CP trong thời gian tới, Giám đốc Công an tỉnh Trương Minh Đương yêu cầu Trưởng Công an huyện Đức Trọng tiếp tục chỉ đạo các Đội nghiệp vụ phối hợp chặt chẽ với Công an xã Hiệp Thạnh thực hiện nghiêm túc các nội dung, nhiệm vụ tại Kế hoạch số 266/KH-CAT-PV01 của Công an tỉnh và các tiêu chí trong Bộ tiêu chí kèm theo; quá trình thực hiện thường xuyên đánh giá kết quả, đảm bảo hoàn thành đúng tiến độ, lộ trình các công việc liên quan. Ngoài việc hoàn thành tốt công tác đảm bảo ANTT nói chung, cần đặc biệt biệt quan tâm chỉ đạo hoàn thành các nội dung, nhiệm vụ, chỉ tiêu của Đề án 06/CP, tạo “điểm nhấn" nổi bật trong quá trình xây dựng Công an xã tiêu biểu, điển hình.
![]() |
Đại tá Nguyễn Phong Thịnh - Phó Cục trưởng Cục V05 Bộ Công an, tặng quà cho Công an xã Hiệp Thạnh |
Tiếp tục tham mưu, đề xuất, bố trí các nguồn lực, nhất là về kinh phí (từ nguồn hỗ trợ của UBND cấp huyện, cấp xã; kinh phí xã hội hóa...) để hỗ trợ việc xây dựng Công an xã tiêu biểu, điển hình tại địa phương, đảm bảo hoàn thành các nhiệm vụ được giao liên quan công tác đảm bảo ANTT và Đề án 06/CP trên địa bàn.
![]() |
Đồng chí Nguyễn Văn Cường - Chủ tịch UBND huyện Đức Trọng tặng quà chúc mừng |
![]() |
Thượng tá Lê Thái - Trưởng Công an huyện Đức Trọng tặng quà chúc mừng |
Yêu cầu tập thể Chỉ huy, CBCS Công an xã Hiệp Thạnh phải đặt quyết tâm chính trị cao nhất, tập trung tham mưu và tổ chức thực hiện quyết liệt, có hiệu quả các nhiệm vụ được giao trong công tác đảm bảo ANTT và Đề án 06/CP trên địa bàn xã; bám sát Bộ tiêu chí để thực hiện tổng thể các nhiệm vụ nhằm quyết tâm hoàn thành xây dựng Công an xã tiêu biểu, điển hình về ANTT và Đề án 06/CP trong thời gian sớm nhất.
Đồng chí cũng yêu cầu lãnh đạo Công an các huyện, thành phố có công an xã được lựa chọn xây dựng tiêu biểu, điển hình còn lại tổ chức nghiên cứu, tham khảo tình hình, kết quả thực hiện, phương pháp, cách làm của CA xã Hiệp Thạnh để chỉ đạo khẩn trương rà soát, đánh giá toàn diện các nội dung, nhiệm vụ, chỉ tiêu xây dựng công an xã tiêu biểu, điển hình theo Kế hoạch 266 tại địa phương mình; chủ động chuẩn bị các điều kiện cần thiết về cả nội dung, hình thức để báo cáo, xin ý kiến Giám đốc Công an tỉnh tổ chức Lễ Công bố tại địa phương mình (hoàn thành trước ngày 15/01/2024)...
![]() |
Đồng chí Phan Quang Thạnh - Chủ tịch UBND xã Hiệp Thạnh, tặng quà cho các đại biểu là người có chức sắc, người có uy tín, trưởng các thôn |
Dịp này, UBND xã Hiệp Thạnh tặng quà cho các đại biểu là người có chức sắc, người có uy tín, trưởng các thôn; Công an xã Hiệp Thạnh tổ chức ra mắt mô hình “Tổ tự quản về tuyên truyền, vận động toàn dân giao nộp vũ khí, vật kiệu nổ, công cụ hỗ trợ và pháo trên địa bàn xã”.
Thông tin bạn đọc
Đóng Lưu thông tin