Ngày Thương binh - Liệt sĩ 27/7 - một ngày lễ không chỉ để tưởng nhớ và tri ân những người con anh dũng đã hy sinh vì Tổ quốc, mà còn là dịp để chúng ta ngẫm về nỗi đau, mất mát của những gia đình thương binh, liệt sĩ...
Vậy là tháng Năm lại về tràn ngập trong không khí ngọt ngào của mùa hạ. Đó là thời điểm mà tựa như cả thiên nhiên cũng muốn thể hiện vẻ đẹp đặc biệt của mình, để chào đón những ngày ấm áp và rạng ngời.
Tháng 5 về thăm quê Bác, ta đi trong ngan ngát hương sen, lòng bỗng dạt dào khi ngân lên trong mình khúc hát “Bác về thăm quê” của nhạc sĩ Thuận Yến với giai điệu da diết, tha thiết...
Những ngày tháng Năm mang theo một sắc màu riêng, nhưng có vẻ như tháng Năm là một bức tranh đầy sức sống và hứng khởi. Tháng Năm trao cho chúng ta những điều quá đỗi yêu thương.
Tháng Tư - tháng của sự chuyển mình, nơi mùa xuân bỏ lại sau lưng bao kỷ niệm. Tháng Tư là thời gian chờ đợi với sự khởi đầu mới của mùa hạ. Đó là khoảnh khắc mà thiên nhiên dường như đang lắng nghe tiếng gọi của thời gian, chuẩn bị cho một chương mới của cuộc sống. Bạn và nhiều người khác có thể không nặng lòng với tháng Tư, không khỏi khó chịu bởi cái nắng gắt gỏng nhưng với tôi, tháng Tư vẫn đem đến cho mình nhiều xúc cảm, bâng khuâng. Tháng Tư về, trong tôi vẫn còn những điều lạ lùng chưa nói...
Công việc giảng dạy giúp tôi thường xuyên tiếp xúc với sách và thực hành đọc sách. Dù đã quen rồi, nhưng cứ vào dịp cuối tháng Tư hằng năm, khi mà khắp nơi đang diễn ra các hoạt động chào mừng, hưởng ứng Ngày Sách và Văn hóa đọc Việt Nam 21/4 thì lòng tôi cũng vui háo hức. Lúc này, tôi thường nhớ lại và thầm biết ơn những trang sách đầu đời.