![](/file//e7837c02845ffd04018473e6df282e92/dataimages/201105/original/images630461_x1.jpg)
(LĐ online) - Hiện tượng nứt, lún đất làm nghiêng, đổ nhà cửa tại khu phố I (thị trấn Di Linh, huyện Di Linh) xảy ra đã 2 tuần nay. Hiện chưa có thông tin chính xác giải thích về hiện tượng này.
![]() |
Vết nứt và sụp, lún tại đường Hai Bà Trung (khu phố I) ngày càng tăng dần. |
Tại khu vực nơi xảy ra hiện tượng nói trên, đến thời điểm chiều ngày 10/5/2011, trên đường Hai Bà Trưng đã có 2 vết nứt và trên đường Nguyễn Văn Trỗi đã có 7 vết nứt.
Độ lớn vết nứt lớn nhất là tại đường Hai Bà Trưng. Chỗ lớn nhất là trên 40 cm. Độ sâu nơi sâu nhất là 2,5 - 5 mét.
Hiện nay, ở khu vực này đã có 21 căn nhà bị ảnh hưởng do hiện tượng nứt, lún đất; trong đó, có 1 căn nhà đã bị đổ, một số căn bị nghiêng hoặc bị nứt tường, lún móng và đã có 6 gia đình tự di dời chỗ ở đến nơi khác.
Trước tình hình này, UBND huyện Di Linh đã ra thông báo yêu cầu tạm dừng việc khai thác đất bùn tại hồ Tây Di Linh; không cho xe ô tô qua lại khu vực này và liên tục theo dõi, cảnh báo, đề phòng nguy cơ xấu có thể xảy ra!